Benchmark VPS Platinum Black Friday 2026: Kết Quả Thực Tế

VPS Platinum Black Friday 2026 của InterData ghi nhận tốc độ DD trung bình 832 MB/s, FIO 4K đạt 177.4K IOPS và tốc độ mạng trong nước khoảng 280 Mbps trong quá trình benchmark thực tế.

Đây là kết quả kiểm tra trên VPS sử dụng CPU Intel Xeon Platinum 8272CL, ổ lưu trữ NVMe U.2 Gen 4 và công nghệ ảo hóa KVM, thuộc nhóm Best Plans Black Friday 2026 của InterData.

Tuy nhiên, những con số này phản ánh điều gì? Hiệu năng lưu trữ có đáp ứng tốt các ứng dụng thường gặp? Kết nối mạng có phù hợp với website và hệ thống phục vụ người dùng Việt Nam?

Cùng InterData phân tích từng kết quả để có góc nhìn rõ ràng hơn trước khi lựa chọn VPS.

1. Tổng quan cấu hình VPS Platinum được benchmark

Để đánh giá hiệu năng, InterData thực hiện các bài kiểm tra trên VPS Platinum thuộc cụm Best Plans Black Friday 2026.

Thông tin môi trường kiểm tra:

Thành phần Thông tin
CPU Intel Xeon Platinum 8272CL @ 2.60GHz
Lưu trữ NVMe U.2 Gen 4
Công nghệ ảo hóa KVM
Cổng mạng 300 Mbps
Hệ thống thử nghiệm VPS đã được ảo hóa

Điểm cần lưu ý là đây không phải kết quả đo trực tiếp trên máy chủ vật lý.

Các tài nguyên CPU, RAM, lưu trữ và kết nối mạng được phân bổ cho máy chủ ảo thông qua nền tảng KVM. Vì vậy, hiệu năng đo được phản ánh khả năng xử lý trong môi trường VPS tại thời điểm kiểm tra.

Điều này có ý nghĩa thực tế với khách hàng, bởi phần lớn tác vụ triển khai trên VPS cũng hoạt động trong môi trường ảo hóa tương tự.

Dù vậy, benchmark vẫn chỉ là một phần trong quá trình đánh giá. Hiệu năng khi chạy ứng dụng còn phụ thuộc vào cấu hình gói, lượng truy cập, mức sử dụng tài nguyên và đặc điểm workload.

information system

2. Benchmark ổ cứng VPS Platinum: DD trung bình 832 MB/s

Lưu trữ là một trong những thành phần đáng quan tâm khi lựa chọn VPS, đặc biệt với website có cơ sở dữ liệu, ứng dụng thường xuyên đọc ghi hoặc hệ thống xử lý nhiều tệp tin.

VPS Platinum Black Friday 2026 sử dụng nền tảng lưu trữ NVMe U.2 Gen 4. InterData thực hiện các phép đo DD, FIO và IOPing để xem xét hiệu năng ở nhiều khía cạnh.

2.1. DD Benchmark: Tốc độ trung bình 832 MB/s

Kết quả: 832 MB/s

DD thường được sử dụng để kiểm tra tốc độ truyền dữ liệu khi đọc hoặc ghi theo luồng tuần tự.

Kết quả 832 MB/s cho thấy tốc độ truyền dữ liệu đạt được trong điều kiện thử nghiệm DD.

Đối với người dùng VPS, chỉ số này có liên quan đến một số hoạt động như:

  • Sao chép và xử lý các tệp dữ liệu lớn.
  • Đọc hoặc ghi dữ liệu tuần tự.
  • Thao tác với những tệp có kích thước lớn trên ổ đĩa.
  • Thực hiện một số tác vụ sao lưu và khôi phục dữ liệu.

Tuy nhiên, tốc độ DD không đồng nghĩa với tốc độ xử lý của mọi ứng dụng.

Ví dụ, một website WordPress có nhiều truy vấn cơ sở dữ liệu sẽ tạo ra đặc điểm đọc ghi khác với việc sao chép một tệp dung lượng lớn.

Bên cạnh đó, kết quả DD còn phụ thuộc vào kích thước khối dữ liệu, cơ chế cache và tham số lệnh kiểm tra.

Do đó, cần xem thêm các chỉ số FIO để đánh giá khả năng xử lý I/O ở những kích thước dữ liệu khác nhau.

Hiệu năng ổ cứng

2.2. FIO 4K: Ghi nhận 177.4K IOPS

Kết quả: 177.400 IOPS

IOPS (Input/Output Operations Per Second) thể hiện số lượng thao tác đọc hoặc ghi mà hệ thống có thể xử lý trong một giây, theo điều kiện thử nghiệm.

Với phép đo FIO 4K, mỗi thao tác sử dụng khối dữ liệu có kích thước 4 KB.

Đây là chỉ số đáng quan tâm đối với các hệ thống thường xuyên thực hiện nhiều thao tác I/O nhỏ, chẳng hạn:

  • Website sử dụng MySQL hoặc MariaDB.
  • Ứng dụng quản lý dữ liệu.
  • Hệ thống CMS có nhiều truy vấn.
  • Dịch vụ xử lý nhiều tệp nhỏ.
  • Một số tác vụ ghi log và truy xuất dữ liệu.

Mức 177.4K IOPS là kết quả ghi nhận trong bài test, không phải cam kết về IOPS duy trì của mọi gói VPS.

Khả năng xử lý thực tế phụ thuộc vào kiểu đọc ghi, số luồng đồng thời, độ sâu hàng đợi và tải hệ thống.

Vì vậy, với ứng dụng có nhiều truy vấn database, chỉ số FIO 4K là dữ liệu tham khảo hữu ích, nhưng nên được đánh giá cùng độ trễ truy xuất và hiệu năng cơ sở dữ liệu thực tế.

2.3. FIO 64K: Băng thông I/O đạt 6 GB/s

Kết quả: 6 GB/s

Khác với phép đo 4K, FIO 64K sử dụng kích thước khối dữ liệu lớn hơn.

Chỉ số này giúp quan sát khả năng truyền dữ liệu khi hệ thống xử lý những thao tác I/O có kích thước 64 KB trong điều kiện benchmark.

Các tác vụ có thể liên quan đến kiểu truy xuất này gồm:

  • Xử lý dữ liệu theo từng khối lớn.
  • Đọc ghi các tệp có dung lượng đáng kể.
  • Một số hoạt động sao lưu hoặc xử lý dữ liệu hàng loạt.

Kết quả 6 GB/s cần được hiểu đúng trong bối cảnh FIO.

Tốc độ đo có thể chịu ảnh hưởng của số luồng, queue depth, phương pháp đọc ghi và cơ chế cache. Do đó, không nên mặc định đây là tốc độ sao chép tệp thực tế hoặc tốc độ ghi tuần tự duy trì của ổ cứng.

Để đối chiếu chính xác hơn, người dùng cần có thêm cấu hình chạy FIO và kết quả đọc, ghi riêng biệt.

2.4. IOPing: Độ trễ khoảng 300 µs

Kết quả: khoảng 300 micro giây (0,3 ms)

Bên cạnh tốc độ truyền dữ liệu và IOPS, độ trễ I/O cũng ảnh hưởng đến khả năng phản hồi của hệ thống lưu trữ.

IOPing giúp đo thời gian phản hồi của những thao tác I/O được thực hiện trong quá trình kiểm tra.

Với kết quả khoảng 300 µs, VPS Platinum ghi nhận thời gian phản hồi ở mức dưới 1 ms trong bài test này.

Độ trễ lưu trữ là yếu tố đáng quan tâm đối với:

  • Database thường xuyên truy xuất dữ liệu.
  • Website có nhiều thao tác đọc ghi.
  • Ứng dụng cần phản hồi nhanh với các yêu cầu I/O nhỏ.

Dù vậy, thời gian phản hồi của website không chỉ phụ thuộc vào ổ cứng. CPU, RAM, cấu hình web server, truy vấn database và kết nối mạng cũng có ảnh hưởng đáng kể.

Vì thế, kết quả IOPing nên được xem như một thành phần trong đánh giá tổng thể, thay vì dùng riêng để kết luận tốc độ website.

VPS Platinum Black Friday 2026 InterData

VPS Platinum · Black Friday 2026

Trải Nghiệm VPS Platinum – NVMe U.2, Cổng Mạng 300 Mbps

VPS Platinum sử dụng CPU Intel Xeon Platinum 8272CL, ổ lưu trữ NVMe U.2 Gen 4 và công nghệ ảo hóa KVM — đúng cấu hình đã được benchmark trong bài viết này. Đăng ký trong chương trình Black Friday 2026 để nhận ưu đãi tặng thêm đến 1 năm sử dụng.

Xem Ưu Đãi Black Friday ⟶

3. Benchmark tốc độ mạng VPS Platinum Black Friday 2026

Đối với VPS phục vụ website hoặc ứng dụng trực tuyến, tốc độ kết nối và độ trễ mạng là hai yếu tố quan trọng không kém hiệu năng lưu trữ.

Dòng Best Plans VPS Platinum được trang bị cổng mạng 300 Mbps.

InterData thực hiện kiểm tra kết nối trong nước và đến một số khu vực quốc tế để quan sát khả năng truyền tải dữ liệu.

3.1. Kết quả Speedtest trong nước và quốc tế

Khu vực kiểm tra Download Upload
Trong nước 280 Mbps 280–288 Mbps
Singapore 280 Mbps Chưa cung cấp
Hong Kong 280 Mbps Chưa cung cấp
Tokyo, Nhật Bản 232 Mbps Chưa cung cấp

Độ trễ mạng ghi nhận trong các phép đo: 0,6–22 ms.

speedtest information

3.2. Tốc độ mạng trong nước đạt khoảng 280 Mbps

Với cổng mạng 300 Mbps, kết quả Download 280 Mbps tương đương khoảng 93,3% tốc độ danh nghĩa.

Upload đạt khoảng 280–288 Mbps, tương đương 93,3–96% tốc độ danh nghĩa.

Đây là những kết quả đáng chú ý khi đánh giá khả năng sử dụng cổng mạng trong điều kiện thử nghiệm.

Đối với website và ứng dụng phục vụ người dùng Việt Nam, kết nối mạng có liên quan trực tiếp đến:

  • Truyền nội dung từ máy chủ đến người truy cập.
  • Tải lên và tải xuống dữ liệu.
  • Kết nối giữa VPS với các dịch vụ khác.
  • Xử lý những hoạt động trao đổi dữ liệu qua mạng.

Tuy nhiên, tốc độ mạng không đồng nghĩa trực tiếp với số lượng người dùng đồng thời mà một VPS có thể phục vụ.

Khả năng chịu tải còn phụ thuộc vào CPU, RAM, ứng dụng, cơ chế cache và lưu lượng dữ liệu của mỗi yêu cầu.

3.3. Kết nối quốc tế: Singapore, Hong Kong và Tokyo

Ở các điểm đo quốc tế, VPS Platinum ghi nhận:

  • Singapore: Download 280 Mbps.
  • Hong Kong: Download 280 Mbps.
  • Tokyo: Download 232 Mbps.

Kết quả cho thấy khả năng truyền tải dữ liệu đến ba điểm đo quốc tế trong điều kiện mạng tại thời điểm kiểm tra.

Trong đó, Singapore và Hong Kong ghi nhận tốc độ Download tương đương bài test trong nước. Tokyo đạt mức thấp hơn, khoảng 232 Mbps.

Sự chênh lệch có thể xuất phát từ nhiều yếu tố như tuyến truyền dẫn, kết nối giữa các nhà mạng, máy chủ đo hoặc tình trạng mạng tại thời điểm thử nghiệm.

Đây là thông tin tham khảo hữu ích nếu bạn đang triển khai website, ứng dụng hoặc hệ thống cần trao đổi dữ liệu với các dịch vụ đặt tại châu Á.

Tuy nhiên, để đánh giá kết nối quốc tế cho một dự án cụ thể, nên kiểm tra thêm latency, packet loss và tốc độ truyền tải đến đúng khu vực hoặc dịch vụ mục tiêu.

3.4. Hạ tầng Datacenter: Viettel, VNPT và FPT

Hệ thống hạ tầng của InterData có các lựa chọn Datacenter tại Viettel, VNPT và FPT.

Đây là yếu tố khách hàng có thể cân nhắc khi lựa chọn vị trí triển khai VPS, đặc biệt với những hệ thống cần tối ưu kết nối đến một nhóm người dùng hoặc nhà mạng nhất định.

Cần lưu ý rằng kết quả benchmark trong bài không đồng nghĩa mọi Datacenter đều có hiệu năng giống nhau.

Hiệu năng thực tế phụ thuộc vào cụm máy chủ, vị trí triển khai và điều kiện mạng tương ứng.

4. VPS Platinum Black Friday 2026 phù hợp với những nhu cầu nào?

Từ kết quả benchmark, có thể xem xét VPS Platinum cho một số nhóm nhu cầu phổ biến.

Website doanh nghiệp và website WordPress

Website WordPress, WooCommerce hoặc website doanh nghiệp thường cần tài nguyên để xử lý PHP, truy vấn cơ sở dữ liệu và truyền nội dung đến người dùng.

Các chỉ số lưu trữ và kết nối mạng trong bài là cơ sở tham khảo ban đầu khi đánh giá khả năng triển khai.

Tuy nhiên, với website có lượng truy cập lớn, cần kiểm tra thêm CPU, RAM và khả năng xử lý request thực tế.

Ứng dụng web và môi trường phát triển

VPS Platinum cũng là lựa chọn có thể cân nhắc cho các dự án sử dụng Node.js, PHP, Python hoặc triển khai ứng dụng bằng Docker.

Việc lựa chọn gói phù hợp sẽ phụ thuộc vào số lượng dịch vụ hoạt động, nhu cầu bộ nhớ và mức tải dự kiến.

Database và các hệ thống thường xuyên đọc ghi

Với ứng dụng sử dụng MySQL, MariaDB hoặc PostgreSQL, các thông số IOPS và độ trễ lưu trữ là hai dữ liệu nên quan tâm.

Dù vậy, benchmark lưu trữ không thay thế được kiểm tra truy vấn database thực tế. Những hệ thống có tải ghi lớn hoặc yêu cầu độ trễ nghiêm ngặt nên được thử nghiệm bằng workload riêng.

Các dự án cần sử dụng VPS lâu dài

Bên cạnh hiệu năng, chi phí duy trì hạ tầng cũng là yếu tố cần xem xét.

Đối với website hoặc ứng dụng đã xác định nhu cầu vận hành dài hạn, việc lựa chọn chu kỳ đăng ký phù hợp có thể giúp tối ưu tổng chi phí sử dụng.

Đây cũng là nhóm khách hàng mà chương trình Best Plans VPS Platinum Black Friday 2026 hướng đến.

5. Best Plans VPS Platinum Black Friday 2026 có gì đáng chú ý?

Trong chương trình Black Friday 2026, InterData giới thiệu các gói Best Plans VPS Platinum sử dụng nền tảng Intel Xeon Platinum Gen 2, lưu trữ NVMe U.2 và cổng mạng 300 Mbps.

Các gói được thiết kế với nhiều mức tài nguyên để người dùng cân nhắc theo nhu cầu.

Gói VPS CPU / RAM Dung lượng NVMe
BF26 – START 2 vCore / 3 GB 30 GB
BF26 – CORE 5 vCore / 8 GB 70 GB
BF26 – PLUS 9 vCore / 16 GB 140 GB

Ngoài tài nguyên xử lý và lưu trữ, các gói còn có cổng mạng 300 Mbps và băng thông truyền tải không giới hạn theo chính sách sử dụng dịch vụ.

Giá Best Plans VPS Platinum bắt đầu từ khoảng 83.000đ/tháng, tính theo mức giá quy đổi của chu kỳ thanh toán tương ứng.

Trong chương trình Black Friday 2026, khách hàng đăng ký các gói đủ điều kiện với chu kỳ dài có thể được tặng thêm đến 1 năm sử dụng.

Điểm cần cân nhắc không chỉ là giá đăng ký ban đầu, mà còn là:

  • Cấu hình có phù hợp với workload đang triển khai không?
  • Hiệu năng có đáp ứng nhu cầu vận hành dự kiến?
  • Tổng chi phí sử dụng trong toàn bộ chu kỳ là bao nhiêu?
  • Thời gian sử dụng thực nhận sau ưu đãi như thế nào?

Đối với dự án vận hành dài hạn, việc xem xét đồng thời hiệu năng, tài nguyên và chi phí sẽ có ý nghĩa hơn việc lựa chọn chỉ dựa trên mức giảm giá.

Ưu đãi VPS Platinum Black Friday 2026

Best Plans · Black Friday 2026

Tặng Đến 1 Năm Khi Đăng Ký VPS Platinum

Chương trình Black Friday 2026 của InterData dành tặng đến 1 năm sử dụng cho khách hàng đăng ký Best Plans VPS Platinum với chu kỳ dài. Giá chỉ từ khoảng 83.000đ/tháng — xem trước bảng giá và điều kiện ưu đãi để chọn đúng cấu hình BF26-START, CORE hoặc PLUS theo nhu cầu.

Xem Ưu Đãi Tại Black Friday ⟶

6. Những lưu ý khi đánh giá kết quả benchmark VPS

Các kết quả được InterData công bố là số liệu đo trên VPS đã được ảo hóa KVM, không phải kết quả trực tiếp từ máy chủ vật lý.

Để hiểu đúng những số liệu này, cần lưu ý:

Thứ nhất, benchmark phản ánh điều kiện thử nghiệm. Tốc độ có thể thay đổi tùy cấu hình máy chủ ảo, tải hệ thống và thời điểm đo.

Thứ hai, từng công cụ đánh giá những khía cạnh khác nhau. DD tập trung vào truyền dữ liệu tuần tự; FIO kiểm tra I/O theo cấu hình thử nghiệm; IOPing đánh giá độ trễ lưu trữ; Speedtest xem xét kết nối mạng.

Thứ ba, chưa thể kết luận toàn bộ hiệu năng VPS chỉ từ những chỉ số trên. Hiệu năng CPU, RAM và khả năng chịu tải của ứng dụng cần được kiểm tra bằng các phương pháp riêng.

Thứ tư, hiệu năng thực tế phụ thuộc vào workload. Một website WordPress, hệ thống database và ứng dụng Node.js có cách sử dụng tài nguyên khác nhau.

Vì vậy, khách hàng nên sử dụng kết quả benchmark làm cơ sở tham khảo, sau đó đối chiếu với yêu cầu của dự án trước khi đăng ký.

VPS Platinum Black Friday 2026 cấu hình

VPS Platinum · Black Friday 2026

Chọn Cấu Hình Phù Hợp Với Workload Của Bạn

Từ BF26-START 2 vCore/3GB đến BF26-PLUS 9 vCore/16GB — nhiều mức tài nguyên cho website, database và ứng dụng. Xem bảng giá và điều kiện ưu đãi tại trang Black Friday để chốt đúng gói trước khi hết chương trình.

Xem Bảng Giá VPS Platinum ⟶

7. Câu hỏi thường gặp về hiệu năng VPS Platinum

VPS Platinum Black Friday 2026 sử dụng CPU gì?

VPS được benchmark sử dụng CPU Intel Xeon Platinum 8272CL @ 2.60GHz, thuộc nền tảng Intel Xeon Platinum Gen 2.

Tốc độ ổ cứng VPS Platinum đạt bao nhiêu?

Kết quả kiểm tra ghi nhận DD trung bình 832 MB/s, FIO 4K đạt 177.4K IOPS, FIO 64K đạt 6 GB/s và IOPing khoảng 300 µs. Các số liệu phản ánh điều kiện thử nghiệm cụ thể, không phải mức hiệu năng được bảo đảm trong mọi tình huống.

VPS Platinum có cổng mạng bao nhiêu Mbps?

Các gói Best Plans VPS Platinum Black Friday 2026 sử dụng cổng mạng 300 Mbps. Trong bài kiểm tra, tốc độ Download trong nước đạt khoảng 280 Mbps và Upload đạt 280–288 Mbps.

VPS Platinum có phù hợp để chạy WordPress và website doanh nghiệp không?

Có thể cân nhắc VPS Platinum để triển khai WordPress và website doanh nghiệp. Tuy nhiên, cần lựa chọn vCore, RAM và dung lượng lưu trữ phù hợp với lượng truy cập, plugin, cơ sở dữ liệu và đặc điểm ứng dụng.

Kết quả benchmark có giống nhau trên mọi gói VPS không?

Không nhất thiết. Kết quả có thể khác nhau giữa các cấu hình, cụm máy chủ, thời điểm đo và mức tải hệ thống. Các chỉ số được công bố trong bài là kết quả tham khảo từ môi trường kiểm tra, không phải cam kết áp dụng đồng nhất cho mọi gói.

8. Kết luận: VPS Platinum Black Friday 2026 có đáng cân nhắc?

Qua các bài benchmark, VPS Platinum Black Friday 2026 của InterData ghi nhận những kết quả đáng chú ý:

  • DD: Trung bình 832 MB/s.
  • FIO 4K: 177.4K IOPS.
  • FIO 64K: 6 GB/s.
  • IOPing: Khoảng 300 µs.
  • Mạng trong nước: Download 280 Mbps, Upload 280–288 Mbps.
  • Kết nối quốc tế: Download 232–280 Mbps tại ba điểm đo.

Những con số này cung cấp thêm cơ sở để khách hàng đánh giá hiệu năng lưu trữ và kết nối mạng của VPS Platinum, thay vì chỉ tham khảo thông số cấu hình.

Tuy nhiên, chưa có một bài benchmark đơn lẻ nào đủ để khẳng định VPS sẽ đáp ứng mọi workload. Việc lựa chọn vẫn cần dựa trên yêu cầu thực tế về CPU, RAM, lưu trữ, mạng và ngân sách.

Nếu đang tìm kiếm VPS để triển khai website, ứng dụng hoặc duy trì hệ thống dài hạn, bạn có thể tham khảo thêm các cấu hình và điều kiện ưu đãi Best Plans trong chương trình Black Friday 2026 của InterData.